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Watukufu wasomaji 
 

Assalaam Alaikum Warahmatullah Wabarakatuhu 
 
  Tunaomba radhi kwa kukawiya kukuleteeni toleo hili jipya la Al-Fatwa. Hili ni 
toleo linalojumuisha sehemu mbili zilizopita. 
 
Sheikh Said Abdul Hafiiz Shah afariki duniya 
 
  Tunahuzuni kutangaza kifo cha Sheikh Sayid Abdul Hafiiz Shah (90) 
kilichotokeya Julai 2- Inna lillahi wa inna ilaihi rajiuun. Alikuwa kiongozi 
mashuhuri wa dini kule Sindh 
 
   Yeye ndiye muwanzilishi wa harakati dhidi ya Ahmadiya na jarida la Al-
Fatwa International. Kwa kipindi cha miyaka arobaini iliyopita alikuwa anaishi 
katika Wilaya ya Thatta nje ya kijiji kidogo cha Gujjo. 
 
   Sheikh alikuwa akihubiri ujumbe wa amani na upendo ndani ya Sindh. 
Akaanzisha taasisi ya AlHafiiz Zakiriin Tanziim kwa lengo hilo. Katika maisha 
yake alikuwa na ujumbe huu; kwamba Waislamu wasahau tofauti zao ndogo 
ndogo na waungane kwa Kalima Tayyiba kama walivyokuwa Masahaba. 
 
  Hakuwa Pir kwa maana ya asili ya neno hilo, badala yake aliiasisi taasisi ya 
Pir- Muriid kwa sababu ndogo tu kwamba kwa mtazamo wake wale warithi wa 
Masufi wakubwa wana kila sifa isipokuwa hawakurithi imani kutoka  kwa 
viongozi wao waliotanguliya na kwa hali hiyo wameigeuza taasisi hii kuwa ya 
kibiyashara. 
   
    Akasema: Mimi nafundisha lile nilijuwalo bila kuwafunganisha wanafunzi 
wangu na Piri-Muriidi, na najifunza lile nisilolijuwa. Dhikiri (kumkumbuka Allah) 
ndiyo ilikuwa ada yake ya maisha na kujenga mapenzi kwa Allah na Mtume 
Muhammad (saw) katika nyoyo za wanafunzi wake na kwa kwa viumbe wa 
MwenyeziMungu ndilo lilikuwa lengo lake kuu. 
 
 Alikuwa mtu wa aina yake katika kuheshimu maadili ya kibinadamu na 
kutowa haki za wengine. Alikuwa akisema: Allah ni Mrehemevu sana.  
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  Kasoro zozote katika kutimiza haki Zake Yeye atazisamehe lakini wengi 
watatiwa mkononi siku ya Hukumu kwa sababu ya hiyana katika kutowa haki  
za wengine. Katika siku hiyo ya Kiyama ambapo kila mtu atashughulika na 
nafsi yake, nani atakuwa tayari kuwasamehe wengine? 
 
 Sheikh alikuwa mtu wa peke yake kuhusu Akl-i-Halal na Sidq-i-Maqaal (kula 
vile tu vilivyo hali na kusema ukweli tu) na alikuwa akizingatiya misingi ya 
ibada zote. Alikuwa akiishi maisha ya kawaida kabisa. 
 
  Watu kutoka sehemu za mbali walikuwa wakimtembeleya wakiwa na shida 
zao naye akawakaribisha kwa bashasha na kuwatatuliya shida zao. 
 
  Bila ya kujali tabaka, rangi, imani wala hadhi ya kijamii, watu wote hao 
walikuwa wakipewa heshima kubwa kiyasi kwamba alikuwa akiwaandaliya 
chakula kwa mikono yake mwenyewe na jambo hili alilidumisha katika maisha 
yake yote. 
 
  Mara nyingi kulikuwa na wageni wanane au kumi katika jamvi lake la kuliya 
chakula. Kutokana na tabiya yake ya ucheshi, ukarimu, na maongezi yake 
mazuri na yenye faida, idadi kubwa ya vijana wakawa wanafunzi wake, vijana 
hao wakampenda mno kuliko hata walivyowapenda wazazi wao. 
 
   Sheikh alikuwa akiupa mazingatiyo maalum ustawi wa kiroho wa vijana hao. 
Kwa hiyo, alikuwa hatowi hotuba ndevu bali mwenendo wake wa maisha ya 
kila siku ulikuwa mfano na  chimbuko la uwongofu mkubwa kwao. 
 
 
   Mnamo mwaka 1988 pale Mirza Tahir Ahmad Qadiani, Khalifa wa na 
kiongozi wa nne wa Jumuiya ya Ahmadiya alipotowa chagizo la Mubahila 
ambalo katika anuwani yake liliwaita Waislamu wote kuwa ni Warongo na 
Makafiri, Sheikh alighadhibika.  
 
  Akasema: SubHanAllah! Hii hawezekani eti Umma mzima wa Waislamu, 
wafuwasi wakweli wa Mtume wa kweli wa Allah, Muhammad (saw) waitwe 
makafiri na umma wa Mzushi ndio uitwe umma wa Waumini!  
 
   Kuanziya hapo hadi mwisho wa uhai wake, Sheikh akawa anauwandama 
ukadiyani katika kona zote za duniya kwa maandiko na hotuba zake.  
 
   Alichapisha vitabu vingi na makala nyingi, akasafiri katika nchi mbali mbali 
kuleta mwamko miyongoni mwa Waislamu dhidi ya udanganyifu wa Mirza 
Ghulam Ahmad Qadiani kwa kutumiya jina la Uislamu. 
 
   Kwa Rehema za Allah, nashukuru kwamba mtu mdogo sana kama mimi 
nikapata fursa ya kumsaidiya Sheikh katika harakati zake. Namuwomba Allah 
azidi kunipa msaada ili niweze kuendeleza kampeni hii ya uwamsho. Amiin. 
 
     Wakati wa kampeni yake ya miyaka mingi, Sheikh Abdul Hafiidh Shaha 
alimchagiza Mirza Tahir mara kadhaa afanye naye duwa ya kuapizana 
(Mubahila) lakini Tahir mara zote akakwepa kuikubali. 
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   Uhai na kifo viko mikononi mwa Allah, muda wa mtu kuondoka duniyani  
unapofika, hakuna wa kuweza kuuzuwiya. Lakini hapa ni muhimu kuzingatiya 
kuwa Mirza Ghulam Ahmad Qadiani na wafuwasi wake mara zote walikuwa 
wakiamini kuwa  MUWONGO HUFA WAKATI MKWELI ANGALI HAI. 
AlHamdulillah, Thumma AlHamdulillah, Mirza Tahir Ahmad Qadiani alikufa 
Tarehe 19-4-2003, wakati  Sheikh Abdul Hafiidh Shah bado akiwa hai. 
 
    Tunamuwomba Allah amnyanyuwe katika daraja Sheikh Abdul Hafiiz Shah 
na atuwongoze kufuwata mafundisho yake. Amiin. Ewe Allah Rehema Zako 
ziwe juu ya Kipenzi Chako Mtume Muhammad (saw). 
 
Habari kutoka Ujerumani  
 
Sheikh Rahiil Ahmad asilimu 
 
  Sheikh Rahiil Ahmad alizaliwa katika uhamadiya. Familiya yake ilikuwa ya 
kiahmadiya kweli kweli na alikuwa mfuwasi mkereketwa wa Mirza Ghulam 
Ahmad Qadiani. Yeye binafsi alikuwa mchapakazi kweli kweli katika Jumuiya, 
akiwa ameshika nyadhifa kadhaa katika jumuiya ya Ujerumani.  
 
    Kwa Rehema za Allah mnamo mwezi Agosti, mwaka 2003 yeye pamoja na 
familiya yake waliikana Ahmadiya na kusilimu. Juu ya jambo hili alisema hivi: 
 
  “Mimi nilizaliwa nikiwa Kadiani (Ahmadiya) na baada ya kuusoma na 
kuutafakari ukadiani kwa miyaka kadhaa, nimefikiya hitimisho kuwa Genge la 
jumuiya ya Ahmadiya (kadiani) si dhehebu la Kiislamu bali ni shirika 
linalokusanya mapesa kwa jina la dini.  
 
   Mimi nimeshika nyadhifa kadhaa katika jumuiya kwa muda mrefu, na kwa 
sababu  hii mambo mengi nimeyajuwa, na hivyo nikaona ni bora zaidi 
kuachana na jumuiya hii na kuvunja uhusiyano wangu na mfumo wa 
unyonyaji kwa jina la dini na nimeingiya katika dini ya kweli ya Mtume 
Muhammad (saw).” 
 
  (Daily Ummat, Karachi,  Agosti 27, 2003) 
 
  Akihutubiya mkutano wa Khatme Nabuwwat kule Rabwah [Ghanab Nagar) 
mnamo Septemba 6, 2003, alisema hivi: 
 
  Ndugu zangu! Tunu hii ya mimi na familiya yangu kusilimu si matokeo ya 
jitihada zangu, na wala hatuna mchango wowote katika jambo hili. 
 
 Bali Huu ndio ukweli wa milele wa Qur’an kwamba MwenyeziMungu 
humuonesha njiya ya uwongofu (hidaya) yule Amtakaye. 
 
   Na wale wasiotaka kutafuta uwongofu basi Yeye huwaacha wapotee katika 
giza (la ukafiri). MwenyeziMungu amenineemesha neema Zake lakini hii ni 
neema kubwa ambayo ameitowa kwa mtu kama mimi niliyezaliwa nyumbani 
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mwa makadiyani na ambaye nilikuwa kizazi cha tatu au cha nne cha Qadiyani 
na ambaye nilizoweya mazingira halisi ya kikadiyani, (naam ndugu zangu!  
 
   Katika ukadiyani mtoto halelewi bali hupagazwa),  mimi ambaye nilipata 
elimu yangu kule Rabwah na ambaye katika maisha yangu yote nilishika 
nyadhifa katika Jumuiya hiyo, katika umri huu wa miyaka 56, Allah 
Aliyetakasika amenitowa gizani na kunileta katika nuru ya Uislamu. 
 
   Neema za Allah hazikuishiya hapo, bali pamoja nami Kawaleta piya watu 
tisa wa familiya yangu katika taa iliyowashwa na Mtume Muhammad (saw) 
AlHamdulillah. (Khatme Nabuwwat Conference, Chanab Nagar (Rabwa) 
Septemba 6, 2003). 
 
  Akiwahutubiya Waislamu alisema: 
 
  Lakini nataka mzingatiye jambo moja kwamba ishini na kadiyani wa kawaida 
kwa upendo, msimkashifu kwani mwenzetu huyo masikini kapagawishwa; 
muombeeni, ongeeni naye kwa hikima.  
 
    Badala ya kuzungumziya mada ya kifo cha Nabii Isa (as) au Khatma 
Nabuwwat, muonesheni wasifu wa Mirza Sahib na tabiya yake, jambo ambalo 
ndilo muhimu sana. Waulizeni jamaa zenu wa kadiyani wanamtazamaje Mirza 
Sahib? 
 
    Watakwambiyeni kuwa wanamkubali kuwa yeye ni Masihi Muwuud, nabii 
au muhaddith. Kisha waombeni mzungumziye wasifu wa Mirza Sahib na 
waulizeni jawabu lao litakuwa nini kama ikithibitika kwa maandiko yake, 
maneno yake na mazungumzo yake, na maandiko ya wafuwasi wake na 
watoto wake kuwa Mirza hawezi kuwa na hadhi hiyo? 
 
     Waombeni wabainishe wasifu wa Mirza, kisha basi hakuna cha kuongeya 
nao zaidi. Mtu yeyote tu wa kawaida anaeweza kuzungumziya jambo hili. 
Mimi nakuhakikishiyeni kuwa hawatakaa mbele yenu.  
 
    Maisha ya (Mirza Sahib) yamefunikwa na maturubai mazito, lakini 
wanazuwoni wakweli wamefanya jitihada kubwa kuyaanika hadharani maisha 
hayo yanayofichwa. Miwani yoyote waliyovaa machoni, ukizungumza nao kwa 
hikima namna hiyo, InshaAllah mazungumzo hayo yatakuwa na athari. 
 
  Baada ya miyaka kadhaa ya utafiti wangu, nimefikiya hitimisho hili kuwa 
Jumuiya ya Ahmadiya si ya Kiislamu kabisa. Wala si dhehebu ndani ya 
Uislamu.  
 
   Bali ni dini mpya ambayo imepandikizwa katika kiwiliwili cha Uislamu mithili 
ya papasi. Mtume wa Uislamu ni Muhammad (saw) na mwasisi wa Ahmadiya 
ni Mirza Ghalam Sahib.  
 
    Baada ya kumkubali Muhammad Mustafa (saw), yeyote yule anaweza 
kuwa Muislamu lakini kwa kumkubali Mirza Sahib mtu atakuwa Ahmadiya au 
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Kadiani tu kwa sababu Uislamu ni dini ya Allah na ukadiyani ni dini 
iliyobuniwa na binadamu. 
 
     Hapana shaka kuwa Makadiani hutamka kalima ‘la ilaha illAllah 
Muhammadur Rasuulullah ‘, lakini mwisho wanamtaja Mirza Sahib. Mtu 
yeyote yule atakayekanusha, basi mwambiye asome kitabu kiitwacho 
Kalimatul Fasl cha Mirza Bashiir s/o Mirza Sahib. 
 
       Lakini Waislamu wanapotamka Kalima, Wallahi, hakuna kingine 
kinachoongezwa. Ni kalima tukufu kabisa. Mtume (saw) aliyacha nyuma yake 
jeshi la Masahaba wakubwa wakati ambapo Mirza Sahib ameacha nyuma 
yake jumuiya ya wanafiki. Ni mnafiki tu ndiye atakayebaki katika Jumuiya ya 
Ahmadiya. 
 
       Kwa mujibu wa Mirza Mahmud mwenyewe, asilimiya 99 ya wahamadiya 
ni wanafiki. Jumuiya ya Ahmadiya ni jumuiya ya kukusanya fedha kwa jina la 
dini, fedha zenyewe si michango bali ni JAGA TAX ( fedha za fidiya) 
 
         Akiwahutubiya Makadiyani Sheikh Rahiil Ahmad alisema: 
 
 Sasa nataka kuwauliza swali rafiki zangu Makadiyani ambao wapo hapa na 
kupitiya kwao swali hili liwafikiye rafiki zangu wengine kwamba, sawa kwa ajili 
ya mjadala tukubali kuwa Mirza Ghulam Sahib alikuwa nabii.  
 
  ?Je Allah kayakubali maombi ya manabii kwa ajili ya nyimati zao au 
hapana? Na katika duwa hizo je hakuna maombi ya kushushwa   watu 
wachaMungu wenye uwezo wa kuongoza? Sasa basi ama maombi ya Mirza 
Sahib yalikubaliwa au kama hakuomba duwa ya kushushwa watu wema 
katika umati wake.  
 
   Vinginevyo inatiya shaka juu ya unabii wa Mirza Sahiib, kwani kulingana na 
madai ya jumuiya hiyo idadi yao ni 200, 000,000 (ijapokuwa takwimu hizo zina 
walakini lakini hebu tujaaliye tu idadi yao ni hiyo), je miongoni mwa hawa 
hakuna hata mmoja ambaye angepanda katika daraja la Taqwa 
(uchaMungu), uwadilifu na uwongozi ambaye wangeweza kumchaguwa kuwa 
Khalifa?  
 
    Je ni familiya ya Mirza Sahib tu yenye taqwa na uwezo wa kuongoza? 
Ikiwa mmekaa katika Jumuiya kwa zaidi ya miyaka miya moja na hamkuweza 
kumpata hata mtu mmoja mchaMungu nje ya familiya ya Mirza Ghulam 
Ahmad Sahib basi wakati umefika sasa wa kutafakari mnapata nini katika 
Jumuiya hii isiyo na nguvu? 
 
     Njooni! Njooni katika Uislamu hata leo mtakuta mamiya kwa maelfu ya 
watu wachaMungu. Hebu nyie wenyewe yasomeni maisha ya Mirza, tazameni 
vitabu vyake, someni simulizi zake, tazameni maandiko ya wafuwasi wake, 
tazameni maandiko ya wanawe.  
 
    Si yale maandiko wanayoyaonesha bali yale maandiko waliyoyaandika 
huko nyuma ambayo sasa wanayaficha nyinyi msiyaone.  
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      Mkiyasoma maandiko hayo, basi kama nilivyofanya mimi, na nyinyi 
mtafikiya hitimisho hilo hilo kuwa Mirza hawezi kuwa nabii wala muhaddith. 
Namuwomba Allah Atuweke sote katika nuru ya Imaan na akujaaliyeni 
uwongofu mje katika utume halisi wa Muhammad (saw). 
 
      (khutuba ya Sheikh Rahiil Ahmad wa Ujerumani katika Mkutano wa 
Khatme Nabuwwat mjini Rabwa Pakistan, Septemba  
6, 2003). 
 
  Kutoka kwa Sheikh Rahii Ahmad katika Jumuiya si tukio dogo. Wahamadiya 
wamepata hofu kubwa sana kwani huyu alikuwa mwanajumuiya wa ngazi ya 
juu na ana nasaba na familiya kongwe ya Ahmadiya ya Rabwa.  
 
   Tukiyo hilo lilitokeya sambamba na ziyara ya Khalifa mpya wa Jumuiya 
hiyo, Mirza Masruur Ahmad  nchini Ujerumani. Wakuu wa Jumuiya akiwemo 
Khalifa wanajuwa uzito wa tukio hili. Si ajabu hivi sasa Jumuiya inaandaa 
mpango wa mauwaji dhidi ya Rahiil Ahmad. 
 
 
Mshairi wa Ahmadiya, Muzaffar Ahmad naye asilimu Ujerumani 
 
  Taathira za kuhama kwa Sheikh Ahmad katika Jumuiya hiyo bado 
hazijapunguwa kwani Ahmadiya mwingine wa ngazi ya juu pamoja na familiya 
yake wametoka Ahmadiya na kuingiya katika Uislamu  mnamo Septemba 19, 
2003.  
 
   Muzaffar Ahmad (36) anatokeya Peshawer Pakistan na amekuwa akiishi 
Ujerumani kwa miyaka mingi. Kwa kutambuwa kazi yake katika Jumuiya 
aliwahi kupewa medali ya dhahabu na kusifika kwa  kupewa jina; ‘Mshairi wa 
Ahmadiya’. Aidha amekuwa akifanya kazi kama mjumbe wa Baitul-ul-Maal ya 
Jumuiya. 
 
      Alitangaza rasmi kuukana uhamadiya na kusilimu katika Msikiti wa 
Tauhiid, Offenbach, Ujerumani mikononi mwa Sheikh Mushtaq-ur-Rahman.  
 
      Kuhusiyana na hili, taarifa zinasema kuwa Amiir wa Jumuiya ya Husun, 
Muniir Ahmad na Amiir wa Taifa, Abdullah Wagushauser piya 
wamefahamishwa kwa maandishi. 
 
       Baada ya kufanya hivyo, Bw. Muzaffar Ahmad na familiya yake sasa 
wanapata vitisho vya kuuwawa kutoka Jumuiya ya Ahmadiya. Piya Muzaffar 
ameandika baruwa kwa Amiir wa Mkowa, Columbus Khan kuhusiyana na 
jambo hili ambapo ameeleza kuwa anapata vitisho vya kuuliwa na kwamba 
jambo hili likome. 
 
    Kwa mujibu wa vyanzo vya habari, katika baruwa yake hiyo kwa Amiir wa 
Mkowa, ameeleza kuwa ‘mimi sina haja ya kufichuwa hadharani jitihada za  
Jumuiya kufunguwa mashitaka mahakamani wala jitihada zako binafsi katika 
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mahakama ya sheriya wala mimi sitaki kuisababishiya Jumuiya maumivu ya 
kudumu kwa kuutobowa undani wake.  
 
    Hata hivyo, kama Jumuiya haiachi mwenendo wake muwovu  wa kidajali 
na sera yake ya kijinga na ya kizamani dhidi yangu basi tutakutana huko huko 
mahakamani (Daily Ummat, Karachi 19 Septemba). 
 
   Mnamo Septemba 20, 2003, Muzaffar Ahmad alihutubiya watu 
waliokusanyika kwa ajili ya Ijumaa kwenye Msikiti wa Tauhiid. Akasema: 
 
   “Siku ya leo ni siku ya baraka kwa familiya yangu yote. Tunatoka katika 
mabonde ya mateso ya ukafiri, udanganyifu na ghiliba na kuingiya katika njiya 
nyoofu yenye nuru ya Uislamu.  
 
   Habari za hila zamakadiyani, uwovu na ufedhuli wao zimeeneya kwa zaidi 
ya miyaka miya moja. Kwangu mimi sababu  za kusilimu kwangu ni: Nyuma 
ya uwamuzi huu kulikuwa na miyaka saba ya kusoma usiku na mchana 
vitabu, maelezo binafsi, mwenendo wa ndani wa Jumuiya, kujitenga mbali na 
Sunna za Mtume (saw), mwenendo wa Jumuiya usiokuwa wa kawaida na 
unaopingana na Uislamu, imani chungu tele za kipagani, jitihada za Jumuiya 
kusambaza maandiko yenye mabadiliko na utatanishi juu ya maana ya 
Qur’an, na maamuzi ya Umma wa Kiislamu yaliyofikiwa Mwezi Aprili na 
Septemba mwaka 1974  ambayo yaliwatowa makadiyani nje ya dini ya 
Uislamu. 
 
  Kwa upande mwingine madai ya Mirza Sahib yanaanziya pale alipokuwa 
‘pandikizi’ la Waingereza hadi katika dai la uungu. Kwa kifupi jina lingine la 
Kufuru ni Ukadiyani. Kwa sababu hiyo, mimi pamoja na familiya yangu nzima 
tunazikana imani zote hizo mbaya na tunatangaza kurudi katika Uislamu. 
 
    (Utenzi wa Kiudu: Hum aisay saada diloon kee niyaz mandee  
    say Butoon nay Kee hein jahaan mein khudaeeyaan kiya kiya) 
 
     Kwa sababu ya ukarimu wa watu wenye nyoyo laini kama sisi.  
    Masanamu yamefanya mambo mengi ya kiungu duniyani kote. 
 
   Mwishowe akawashukuru sheikh Mushtaq-ur-Rahman, Sheikh Mohammed 
Ahmed, Iftikhar Ahmed na Sheikh Raheal Ahman kwa mwongozo wao na 
akaelezeya dhamira yake ya kufanya harakati katika njiya ya Uislamu (Daily 
Ummat, Karachi  Septemba 19 2003) 
 
Mirza Abu Bakar Salahuddin (TOMBMASTER) wa Marekani aikana 
Ahmadiya na kujiunga na Ubahai 
 
  Wakati Jumuiya ya Ahmadiya ikiwa bado  haijaondokwa na fadhaa ya 
kuondoka kwa Sheikh Rahii Ahmad, Ahmadiya mwingine wa ngazi ya juu 
ambaye ni Muamerika mweusi wa Marekani, Mirza Abu Bakar Salahuddin 
ameikana Ahmadiya na kuingiya katika Ubahai. Ingawaje alikuwa 
amechukuwa hatuwa hii mwezi Julai, 2003 lakini taarifa zilicheleweshwa 
kutangazwa kwa sababu Jumuiya ilikuwa inajaribu kumrejesha. 
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   Mirza Abu Bakar amekuwa akiishi Marekani kwa miyaka 27 iliyopita. 
Alikuwa ni kiongozi wa Jumuiya ya Ahmadiya ya Marekani na ni msimamizi 
wa tovuti za Ahmadiya na ameandika vitabu vitatu. 
 
  Yeye ndiye aliyekuwa akitowa nguvu ya mahubiri ya Ahmadiya kwa njiya ya 
mtandao wa intaneti na akaifanya iwe jumuiya yenye mafanikio. Bw. Abu 
Bakar ameandika vitabu vingi kuiunga mkono Ahmadiya lakini alikuwa 
mashuhuri zaidi kutokana na tovuti yake “Tomb of Jesus” na ndiyo maana ya 
jina Tomb Master.  
 
   Katika tovuti hii amejaribu kuthibitisha kwa maandiko yake kuwa Isa (bin 
Mayramu amekufa na kuzikwa Kashmir. Mwanzoni pale alipotaka kuitangaza 
tovuti yake alijaribu kuficha mahusiyano yake na Ahmadiya lakini muda si 
muda ikadhihirika kuwa yeye ni Ahmadiya mkereketwa.  
 
    Alikuwa na uhusiyano wa karibu na Mirza Tahir Ahmad, Khalifa wa nne wa 
Ahmadiya ambaye alimmwagiya sifa nyingi kwa jitihada zake na kumbashiriya 
maisha yenye nuru. Lakini wapi! Mirza Tahir kwa mara nyingine tena 
akaonekana muwongo. 
 
      
    Kwa mujibu wa vyanzo vya habari vya Makadiyani, katika kujienguwa 
kwake katika ukadiyani Bw. Salahuddin alieleza kuwa haamini tena 
Ukadiyani, anauona ubahai kama ndio uwokovu, hivyo, akajivuwa madaraka 
yote na kukana imani zote za kikadiyani. Aidha aliandika hivi: 
 
    Mimi sijihusishi tena na suwala la kufa au kutundikwa kwa Yesu msalabani. 
Naitakidi Ubahai ndiyo njiya sahihi. Kwa mujibu wa vyanzo hivyo vya habari, 
Salahuddin ameandika zaidi kuwa yeye haamini Uislamu na wala haioni imani 
yoyote ya Kiislamu kuwa ni sahihi (Daily Ummat, Karachi, 3 Septemba 2003) 
 
      Hapa nataka wasomaji wazingatiye kuwa Bw. Abu Bakar aliingiya katika 
Ukadiyani akidhani kuwa ni Uislamu. Lakini alipokosa kutimiziwa hitajio lake la 
kiroho alililokuwa akilitafuta sio tu aliachana na uhamadiya bali piya 
akajitenga kabisa na Uislamu. Kama kweli bwana huyu anautafuta ukweli, 
InshaAllah iko siku MwenyeziMungu atamuongoza katika Uislamu halisi. 
 
            Mauwaji ya Panditi Lekhram 
 
     (Habari hii inaedeleya kutoka Al-Fatwa lililopita) 
 
  Wapendwa wasomaji! Katika toleo lililopita la Al-Fatwa International (Na 29), 
tulikuwa tumeezeya habari fulani zilizothibitisha jinsi Jumuiya ya Ahmadiya 
ambayo imeibuwa kauli mbiu ya “Upendo kwa Wote, Hapana Chuki kwa 
Yeyote” (“Love for All, Hatred for None”), inavyowatendeya wapinzani wao. 
 
   Katika toleo hili, tutaangaliya jinsi mwasisi wa Jumuiya hiyo, Mirza Ghulam 
Ahmad Qadiani alivyokuwa akiwatendea wapinzani wake. Kwa mnasaba 
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huwo, sehemu ya habari juu ya Lekhram ilitolewa katika toleo lililopita la Al-
Fatwa. Sehemu iliyobaki inasimuliwa hapa. 
 
       Mirza alianza safari yake ya kidini kama mtumishi wa Mungu na mtu wa 
midahalo. Tangiya mwanzo alianza kuichokoza jamii ya Wahindu ,Hindu Arya 
Samaj kwa hotuba zake wakati alipokuwa Lahore. Baada ya kurejeya 
Qadiani, mara kwa mara katika matangazo, akawa anawachagiza kufanya 
naye midahalo.  
 
      Lengo la kufanya hivyo halikuwa kueneza Uislamu bali lilikuwa ni 
kujijengeya sifa na umaarufu.  Matangazo yote hayo bado yapo katika 
machapisho ya Jumuiya ya Ahmadiya, Makao Makuu London. 
 
 Brahiin-i-Ahmadiyya na madai yake ya kuwa Mteule wa Mungu 
 
  Mnamo mwaka 1880,Mirza Ghulam alidai kuwa yeye kateuliwa na Mungu 
kuandika Brahiin-i-Ahmadiya katika juzuu 50 ili kuthibitisha usahihi wa 
Uislamu. Wakati huwo huwo akawachagiza wasio Waislamu kuandika andiko 
la kukanusha kitabu hicho 
 
    Kinyume na kanuni nzuri za Uislamu za kufanya midahalo ya kistaarabu 
katika mas’ala ya dini, katika kitabu hiki Mirza Ghulam ametumiya lugha ya 
shari katika kuwalinganiya wasio-Waislamu. 
 
     Lugha hiyo ilikuwa ya maudhi mno kiyasi ambacho hakuna Mkristo au 
Mhindu ambaye angeweza kuzuwiya hasira zake baada ya kusoma kitabu 
hicho. Kitabu hiki kikapanda mbegu ya chuki na uhasama wa kudumu dhidi ya 
Uislamu na Waislamu katika nyoyo za Wakristo na Wahindu. 
 
    Hili lilithibitika kwa Pandit Lekhram ambaye aliandika andiko la kujibu kitabu 
hicho kwa jina la Takziib Brahiin-i-Ahmadiya. Kitabu hiki hakikuwa na 
chochote isipokuwa kashfa na matusi. 
 
    Kilijaa kashfa na shutuma dhidi ya watu wachaMungu na watukufu 
hasahasa kaporomosha matusi dhidi ya Mitume wa Allah. Lekhram 
kadhihirisha hasa uwaduwi uliomo katika nafsi yake. 
 
       Hayo, moja kwa moja,  yalikuwa ni matokeo ya kitabu cha Mirza, Brahii-i-
Ahmadiya ambacho baada ya kuchapishwa kwake, vikachapishwa vitabu 
vingi ambavyo vilikuwa vya kashfa ya wazi dhidi ya Mtume (saw) ambapo 
Mirza anabeba lawama zote kwa majibu hayo. 
 
       Badala ya kuandika jibu la kisomi kwa andiko la Lekhram, Mirza akaanza 
kutangaza uwezo wake wa kuonesha miujiza. Katika toleo lililopita la Al-Fatwa 
nilinukuu matukio mengi ya kuonesha jinsi Lekhram alivyomtega Mirza ili 
atekeleze ahadi yake ya kuonesha miujiza. 
 
       Ni dhahiri kuwa Mirza Ghulam, Mzushi, hakuwa na uwezo wa kufanya 
miujiza iliyodaiwa. Kwanza, alijaribu kumtuliza Lekhram kwa maruhani yake 
lakini Lekhram hakutulizika kwa mbinu hizo.  
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      Mnamo mwaka 1886 Mirza Ghulam akaandika kitabu alichokiita “Surma 
Chasme Arya ambapo aliialika Jumuiya ya Hindu Arya Samaj (ambayo 
Lekhram ndiye alikuwa kiongozi wake) kwa ajili ya duwa ya kuapizana 
(mubahila) na kuweka muda wa mwaka mmoja wa kudhihirika kwa athari za 
Mubahila. 
 
        ....”na kisha muda wa kusubiri hukumu ya Mungu ni mwaka mmoja.Ikiwa 
baada ya mwaka mmoja mwandishi wa kipeperushi hapatilizwi kwa adhabu 
ya Mungu na mateso au kama haimshukii mpinzani, kwa hali zote mbili, huyu 
roho mnyenyekevu (Mirza) atalipa fidiya ya Rupiya 500/= 
           (Surma Chasme Arya, Roohani Khazain juz.2 uk.252) 
 
       Kwa mara nyingine tena Mirza akaichagiza Hindu Arya Samaj kwamba 
hakuna yeyote awezaye kukijibu kitabu chake: 
 
         “Kitabu hiki, nacho ni Surma Chasme juu ya Mdahalo na Lala Murlidhar, 
Drawing Master, Hoshiarpur ambacho kinabainisha wazi imani potofu ya Ved, 
kimeandikwa kwa imani na kwa  dai kuwa hakuna Arya anayeweza kuandika 
andiko la kukikanusha. (Advertisement of Reward Rs.500, Roohani Khazain 
juz. 12 uk. 320) 
 
       
  Lakini kinyume na madai ya Mirza Ghulam, Hindu Arya wakaandika majibu 
ya kitabu hicho, ambapo kuhusiyana na majibu hayo Mirza Ghulam akaandika 
hivi katika maandiko yake: 
 
  “na zaidi ya hivyo kijitabu hicho ambacho kinaitwa ‘Surma Chashme Arya 
Kee Haqiiqat Aur Fun Furaib Ghulam Ahmad’ (Ukweli wa Surma Chashme 
Arya na Mchezo wa ghiliba wa Ghulam Ahmad) ni muhimu kukiangalia 
pamoja na kitabu changu.” (Shuhna-i-Haq, Roohani Khazain juz.2 Uk.328 
tanbihi) 
 
 
  Baada ya kuchapisha mwaliko huu wa Mubahila, Pandit Lekhram 
akajitokeza kukabiliyana na Mirza Ghulam. Akiikubali changamoto yake ya 
Mubahila mwaka 1888, Lekhram akachapisha ‘Mubahila-nama’. 
 
   Kulingana na sharti lililokubaliwa, hadi mwaka 1889, Lekhram awe 
amepatilizwa kwa adhabu ya Mungu. Lakini hakuna chochote kilichotokeya. 
Wote wawili walibakiya salama salmini. Ndipo Mirza alipoanza majigambo ya 
kuonesha ishara ya mbinguni. Lakini piya akashindwa kufanya jambo hilo!!! 
 
 “Janab Mirza Saheb. Namaste...Sababu ya kusafiri kote huku kutoka 
Peshawar kuja Qadiani ni hii tu na niko hapa kwa matumaini kuwa nitakiri 
baada ya kuona miujiza yako, matukio yenye nguvu za Kiungu na funuwo na 
ishara kutoka mbinguni na kabla ya kujadili utaratibu mwingine wowote jambo 
hili litimizwe katika hadhara ya watu wenye heshima zao...hapa lazima 
ikumbukwe kuwa kukaa nyumbani na kuonesha ishara mbele ya waumini ni 
jambo jingine na kuthibitisha ishara mbele ya hadhara ya watu wenye 
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heshima na elimu ni jambo jingine.Natumaini kuwa utaniheshimu kwa kunipa 
jibu. Usitowe visingiziyo...ninakuwomba tena na tena kuwa kama unayo 
chembe ya ukweli, nioneshe (ishara ya mbinguni) vinginevyo kwa ridhaa ya 
Mungu jizuwiye (kutowa madai ya aina hiyo)....” 
(Baruwa ya Lekhram kwa Mirza Ghulam, Roohani Khazain juz 12 uk. 113) 
Imesainiwa. 
 
  Lakini wapi, Mirza Ghulam hakuweza kuonesha ishara ya Kiungu kutoka 
mbinguni. Lekhram akaendeleaya kumuandikiya baruwa Mirza. Hatimaye 
baada ya maandikiyano yaliyochukuwa miyaka mingi (tangu 1885 hadi 1893) 
wakakubaliyana kwa makubaliyano yafuwatayo ambayo yalichapishwa na 
Mirza Ghulam katika kitabu chake: 
 
 “Makubaliyano hayo ambayo yalifikiwa  kati yangu na Lekhram kuhusiyana 
na uoneshaji wa ‘ISHARA’  kwa andiko ambalo Lekhram kaandika kwa 
mikono yake....mukhtasari wa makubaliyano haya marefu ni kuwa kama 
utabiri fulani utatolewa kwa Lekhram halafu usitokee kweli basi huwo utakuwa 
ushahidi wa ukweli wa dini  ya Uhindu na utakuwa wajibu kwa mtu aliyetowa 
utabiri huo (Mirza Ghulam) kuingiya katika dini ya Arya AU la, basi atowe 
Rupiya 360/= kwa Lekhram ambazo zihifadhiwe kabisa dukani kwa Bw. 
Shrampat, mkaazi wa Qadiani. Na kama huyo mtu anayetowa utabiri 
ataonekana kuwa mkweli basi hiyo itachukuliwa kama ni ishara ya ukweli wa 
Uislamu na utakuwa wajibu kwa Pandit Lekhram kusilimu.” (Istafta, Roohani 
Khazain juz. 12 uk.117) 
 
  Kutokana na maelezo ya hapo juu inadhihirika wazi wazi kama mchana 
kweupe kuwa kila utabiri uliokuwa ukitolewa, pale ulipowadiya muda wa 
kutimizwa, Lekhrama angekuwa hai, angeshuhudiya huko kutimiya kwa 
utabiri, ingelikuwa wajibu kwake kusilimu baada ya kuthibitika kwa utabiri, 
kwani bila kuwa hai kusingekuwa na suwala la kuwona ishara ya uweza wa 
Mungu kutoka mbinguni na muujiza wa Mirza Ghulam wala isingewezekana 
kuikubali imani ya Kiislamu kama ilikuwa afe wakati wa kutimiya utabiri huwo. 
 
  Chini ya makubaliyano haya utabiri ufuwatao ulitolewa na Mirza Ghulam  
 
                    Utabiri wa Adhabu ya Kiungu  
 
  
“Sasa kwa chapisho la utabiri huu nataka kuweka wazi kwa Waislamu, Arya 
(Wahindu) na Wakristo wote na imani nyingine  kuwa ikiwa ndani ya MIAKA 
SITA kuanziya tarehe ya leo ambayo ni Februari 20 1893, adhabu hiyo 
ambayo si mapatilizo madogo na ni Khaariq-i-Aaadat ( si ya kawaida au ni ya 
Kiungu...Rashid) {yaani siyo moja ya magonjwa au maradhi ya kawaida na 
madogo tu ambayo wakati mwingine mtu hupona na wakati mwingine hufa} 
bali yenyewe ina hofu ya Mungu ndani yake {yaani ina ishara za ghadhabu ya 
Mungu}, (ikiwa adhabu hiyo) haitamshukiya mtu basi eleweni kuwa mimi sitoki 
kwa Mungu na wala sina mawasiliyano yoyote na Roho Wake {kwamba 
bishara ndiyo msingi wa kuuhukumiya ukweli na uwongo wangu}. (Roohani 
Khazain juz.12 uk.118). 
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  Tanbihi: maneno ndani ya mabano haya “{}” ni sehemu ya maneno halisi. 
 
   Katika kitabu hicho hicho Mirza Ghulam anaielezeya tena nukta yake: 
 
“Sasa ninakiri tena kuwa...kama akipata homa tu ya kawaida au akipata tu 
maumivu fulani au akipata Kipindupindu na kisha akapona basi hiyo 
haitahesabiwa kama ni ishara na bila shaka itakuwa ni ulaghai na uwongo. “ 
(Roohani Khazain juz. 12 uk. 17). 
 
 “Siku ya leo ambayo ni Jumanne Februari 20 1893 wakati nilipofanya taamuli 
kupata muda wa adhabu hii ya Mungu, Mungu alinifunuliya kuwa tokeya 
tarehe ya leo ambayo ni Februari 20 1893 ndani ya miyaka sita mtu huyu 
atapatilizwa kwa adhabu kali kutokana na ulimi wake mchafu, hiyo ni kama 
adhabu ya kashfa dhidi ya Mtume (saw), ataadhibiwa kwa adhabu kali. Sasa 
kwa kuchapisha utabiri huu nataka kuwadhihirishiya Waislamu, Wa-Arya 
(Wahindu) na Wakristo wote na watu wa imani nyingine kuwa kama ikiwa 
ndani ya kipindi cha MIYAKA SITA  tokeya tarehe ya leo adhabu ya Mungu 
isipomshukiya mtu huyu ambayo ni kubwa zaidi ya mapatilizo ya kawaida 
(iliyo kinyume na maumbile au ya Kiungu...Rashid-Khaariq-i-Aqadat) na 
isipokuwa na hofu ya Mungu basi eleweni kuwa mimi sitoki kwa Mungu na 
wala sina mawasiliyano na Roho Wake. Na kama nikidhihirika kuwa 
muwongo katikautabiri huu, basi niko tayari adhabu yoyote ile na niko tayari 
kujitiwa kitanzi na kunyongwa Na isitoshe licha ya kukiri kwangu, hii piya ni 
wazi kuwa kubainika kuwa ni muwongo katika utabiri ni fedheha mbaya zaidi 
kwa mtu yeyote yule. 
              (Roohani Khazain juz. 12 uk. 15) 
 
 Khaariq-i-Aadat- Kinyume na Maumbile au ya Kiungu 
 
 Hapa ni muhimu kuzingatiya kuwa kwa mujibu wa maelezo ya Mirza Ghulam, 
aina ya adhabu inatakiwa iwe Khariq-i-Aadat. Je Mirza Ghulam anaielewa vipi 
hasa istilahi hii? Hebu ngoja tuone: 
 
 “Kitu ambacho hakina mfano wa kulinganisha nacho, kwa maneno mengine 
hii piya inaitwa Khaariq-i-Aaadat”. (Roohani Khazain juz, 2 uk. 19) 
 
“Khaariq-i-Aaadat hutumika kuelezeya kitu kisicho na mfano katika duniya hii.” 
(Haqiiqatul Wahi, Roohani Khazain juz. 22 uk. 204) 
 
 Kwa kifupi: 
 
    Hitimisho ambalo linaweza kufikiwa kutokana na nukuu za hapo juu kutoka 
katika kitabu cha Mirza Ghulam ni kama ifuwatavyo: 
 
1.Bishara kuhusiyana na Lekhram ilikuwa itoke kwa Mungu, na muda wake 
uliowekwa ulikuwa ni miyaka sita. 
2.Adhabu itakuwa katika sura ya Khaariq-i-Aaadat ambayo haina mfano wake 
katika duniya hii. 
3.Ilikuwa lazima kwa Lekhram kuwa hai hadi itimiye bishara ili aishuhudiye na 
kusilimu. 
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4. Iwapo bishara hatatimiya basi Mirza Ghulam Ahmad Qadiani atatangazwa 
kuwa ni MUWONGO na atastahili adhabu na kwa matakwa yake mwenyewe, 
atanyongwa. 
5.Iwapo utabiri hautatimiya basi ama Mirza ataingiya katika dini ya Uhindu au 
atalipa fidiya ya Rupiya 369 kwa Lekhram 
 
Kwa mujibu wa bishara yake, ndani ya miyaka sita yaani hadi kufikiya 
Februari 20 1899 Lekhram awe amepata adhabu hiyo ya Mungu ambayo 
haina  mfano  na ambayo ingetiya hofu ya Mungu katika moyo wake, matokeo 
yake Mirza Ghulam angemtaka bwana huyo asilimu na yeye Lekhram 
alikwishakubaliyana na hilo. Lakini jambo hilo halikutokeya . Badala yake 
Lekhram aliongopewa na kuuliwa. 
 
Ushahidi wa kimazingira 
 
  Katika mauwaji yoyote ya kupangwa, mara nyingi ni vigumu kupata ushahidi 
wa nguvu katika kumtambuwa muuwaji au kuwatambuwa waliopanga 
mauwaji.  
 
   Kwa hali hiyo, wapelelezi hutegemeya ushahidi wa kimazingira kufunguwa 
kesi. Katika upelelezi wowote wa tuhuma za mauwaji motisha na maslahi ni 
mambo yanayowekwa mbele. Hebu tuwone kilichotokeya katika kesi ya 
mauwaji ya Lekhram na ushahidi gani wa kimazingira tulionao. 
 
    Baada ya kutangaza utabiri kama kawaida yake Mirza Ghulam alitambuwa 
kuwa alitangaza tu jambo hilo lakini kutimiya kwake ni bahati nasibu, kwa 
maana kuwa alielewa fika kuwa msaada wa Allah haupo kwake. 
 
     Kilichokuwa kinaendeleya katika undani wake anakijuwa Allah tu, lakini 
kuna ushahidi fulani wa kimazingira hapa ambao unatowa mwangaza juu ya 
kile ambacho Mirza Ghulam alikuwa anakipanga: 
 
  “Umri wa Lekhram  kwa hivi sasa, sana sana ni miyaka 30 na ni kijana 
mbichi mwenye umbo lenye nguvu na afya nzuri. Na huyu mtu mnyenyekevu 
ni mkubwa kidogo kwa miyaka zaidi ya hamsini na ni mdhaifu na mgonjwa 
mgonjwa wakati wote anasumbuliwa na aina mbalimbali za magonjwa. Licha 
ya hivyo, itadhihirika katika shindano hili ni kipi kinachotoka kwa binadamu na 
kipi kinachotoka kwa Mungu.” (Siraj-i-Muniir, Roohani Khazain vol. 12 p. 17) 
 
Baada ya muda fulani Mirza Ghulam akatowa utabiri mwingine: 
 
“Siku ya leo ambayo ni Aprili 12 1893/14 Ramadhan 1310 AH, asubuhi wakati 
nilipolala niliona kuwa nimekaa ndani ya jumba kubwa ambamo walikuwemo 
rafiki zangu, hapo hapo kijana mwenye  nguvu na haiba ya kuhuzunisha 
kama vile damu inamvuja usoni akaja na kusimama mbele yangu. Mimi 
nikaangaliya juu na kubaini kuwa ni kiumbe wa aina mpya kana kwamba si 
binadamu bali ni miongoni mwa malaika wa adhabu na kitisho chake kiliingiya 
katika nyoyo. Na wakati mimi nikitazama akaniuliza Lekhram yuko wapi. Na 
akachukuwa jina la mtu mwingine kwamba naye yuko wapi Hapo 
nikagunduwa kuwa mtu huyo katumwa kuja kumuadhibu Lekhram na huyo 
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mtu mwingine, lakini sikumbuki huyo mtu mwingine ni nani, ndiyo bila shaka 
nakumbuka kuwa mtu huyo mwingine alikuwa miongoni mwa wale ambao 
nilishawachagiza. Na hii ilikuwa Jumatatu saa kumi alfajiri.” (Siraj-i-Muniir, 
Roohani Khazain vol. 12 uk. 19) 
 
“wa basharnii rbbi mubashirun sa t’arefo yaum al-eid wa aleid aqrab....Tafsiri 
yake ni..na huku akinipa habari njema za ishara Mungu akasema kuwa muda 
si mrefu utaitambuwa siku ya Eid..na Mungu akaniahidi na kuniitikiya duwa 
yangu kuhusiyana na fisadi mmoja aduwi wa Mungu na Mtume, ambaye ni 
Lekhram Peshawari na akaniambiya kuwa atakufa tu”. (Siraj-i-Muniir, Roohani 
Khazain vol. 12 uk. 119) 
 
 SubHanAllah!!  Huyo anayeitwa Mungu wa Mirza Ghulam hakuheshimu 
makubaliyano baina ya Mtume na mpinzani wake, ingawaje makubaliyano 
hayo na utabiri ulitolewa baada tu ya ‘mungu’ kuufunuwa kwa mtume wake!!! 
 
 Lekhram auliwa kwa jambiya – Je hili ndilo jambo lisilo la kawaida hili? 
 
  Mnamo Machi 6 mwaka 1897 Lekhram aliuliwa kwa jambiya lililomtumbuwa 
tumbo. Murabi wa Ahmadiya/Qadiyani na wahubiri wakasema kuwa Lekhram 
aliuliwa na Malaika na kwa hiyo utabiri wa huyo anayeitwa Masihi 
aliyeahidiwa umetimiya. 
 
  Wapendwa wasomaji! Usomeni tena kwa makini utabiri huu wa Mirza 
Ghulam Ahmad, someni tena kwa makini makubaliyano kati ya Mirza Ghulam 
na Lekhram. 
 
 “Siku ya leo ambayo ni Jumanne Februari 1893, wakati nilipofanya taamuli 
kupata muda wa Adhabu hii ya Mungu, Mungu akanifunuliya kuwa tokeya 
tarehe ya leo ambayo ni Februari 20 1893 nadani ya kipindi cha miyaka sita 
mtu huyu atapatilizwa kwa adhabu kali kutokana na ulimi wake mchafu, hiyo 
ikiwa kama ni adhabu ya kashfa dhidi ya Mtume mtukufu (saw), ataadhibiwa 
kwa adhabu kali. Sasa basi kwa kuchapisha utabiri huu nataka 
kuwadhihirishiya Waislamu, Waarya (Wahindu) na Wakristo wote na watu wa 
imani nyingine kwamba kama ikiwa ndani ya MIAKA SITA tokeya tarehe ya 
leo, adhabu hii ya Mungu haitamshukiya mtu huyu ambayo ni kubwa kuliko 
mapatilizo madogo madogo na ni Khaariq-i-Aaadat (iliyo kinyume na 
maumbile au ya Kiungu...Rashid) na kama isipokuwa na hofu ya Mungu ndani 
yake, basi eleweni kuwa mimi sitoki kwa Mungu na wala sina mawasiliyano 
na Roho Wake. Na ikiwa mimi nitaonekana muwongo katika utabiri huu, basi 
niko tayari kupata adhabu yoyote ile, niko tayari kutiwa kitanzi shingoni na 
kunyongwa. Na licha ya kukiri kwangu huku na hii ni dhahiri piya kuwa 
kuonekana muwongo katika utabiri ni fedheha mbaya sana kwa mtu yeyote 
yule.” (Roohani Khazain vol. 12 uk. 15). 
 
   Je hapa kuna ishara yoyote ya mbali kuwa Lekhram atauliwa? Utabiri 
unahusu kuonesha jambo lisilo la kimaumbile/la Kiungu/si la kawaida, ni 
muujiza usio na mfano, ishara kutoka mbinguni na hauhusu kifo cha Lekhram.  
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  Je kifo cha Lekhram kilitokana na jambo fulani lililo kinyume na maumbile na 
lisilo na mfano? Kumtumbuwa mtu hadi kufa ni tukiyo la kawaida. Muuwaji 
anaweza kukodiwa kirahisi kwa malipo fulani. Sasa kipi ambacho kilikuwa si 
cha kawaida wala kisicho na mfano katika mauwaji haya? Wakati ambapo 
Mirza anakaririwa kusema: 
 
 “Kitu ambacho hakina mfano wa kukilinganisha nacho, hii kwa maneno 
mengine inaitwa Khaariq-i-Aaadat.” (Roohani Khazain vol. 22 uk. 19) 
 
  ”Khaariq-i-Aaadat” inaelezwa kuwa ni kitu kisicho na mfano katika 
ulimwengu.” (Haqiiqatu Wahi. Roohani Khazain vol. 22 uk. 19) 
 
  Kwa kweli kilichotokeya ni kwamba mtu ambaye kinafiki alijifanya muumini 
aliingiya katika kundi la wanafunzi wa Lekhram, na alikuwa akiviziya kupata 
nafasi nzuri na punde tu alipomuona Lekhram yuko peke yake, alimtumbuwa 
na kumuuwa na yeye akatoweka. 
 
 Maelezo yafuwatayo yanatoka katika jarida la Ahmadiya kutoka Karachi, 
‘Souvenir’: 
 
 Jumamosi, machi 6 1897 inaelezewa hivi kwamba Pandit Lekhram alikuwa 
nusu uchi akifanya Sindhiya (ibada ya kidini) ghorofani. Baada ya kumaliza 
Sindhiya alijinyoosha ambapo tumbo lake likachomoza kwa mbele. Muislamu 
aliyenyowa kichwa na kuwa Muhindu alikuwa amekaa karibu akiwa 
amejigubika blanketi. Akalitufuwa tumbo la Lekhram kiyasi kwamba utumbo 
wote ukatoka nje”. (Souvenir uk. 70) 
 
Mirza Ghulam ana haya ya kusema kuhusiyana na tukiyo hilo: 
 
”Katika hili jambo la Lekhram kazi ya mkono usioonekana inaonekana wazi 
kabisa. Kajiwa na mtu aliyenyowa ,akamwamini sana mtu huyu kiyasi 
kwamba akamchukuwa nyumbani mwake bure tu. Jioni kuondoka tu wageni 
wengine, wakabaki wao tu wawili, kwa kweli siku ya pili ya Eid akafanya kazi 
aliyoiendeya, kuinuka tu Lekhram kutoka katika kazi ya kuandika na 
kujinyoosha huku akilipeleka tumbo mbele na pigo la jambiya likaleta maafa 
na hadi wakati wa kifo chake, Mungu kafunga mdomo wake kiyasi kwamba 
licha ya kuwa na fahamu zote na kujuwa kuwa mimi nimetabiri dhidi yake 
hakuelezeya tuhuma zake hata kidogo kuwa namtuhumu Mirza Sahiib; na 
mpaka leo hii muuwaji hajaonekana- Yote hii ni kazi ya Mungu ambayo 
inaogopesha, ikionesha mamlaka na uweza wake” (Roohani Khazain, 
Malfuuzat of Mirza Ghulam Ahmad Qadiani vol. 10 uk. 170-171). 
 
 
   Wasomaji msome kwa makini nukuu ya hapo juu. Taswira ya mazingira ya 
dakika za mwisho za Lekhram ambayo Mirza ameichora, ingawaje ni ya 
kutowa lawama, inazusha swali moja muhimu. JE MIRZA GHULAM 
ALIIJUWAJE HABARI HII? MIRZA ALIJUWAJE KUWA LEKHRAM ALIINUKA 
GHAFLA KUTOKA KATIKA KAZI YA KUANDIKA, AKAJINYOOSHA KWA 
NAMNA AMBAYO TUMBO LAKE LILITOKEZA MBELE NA PAPO HAPO 
MUUWAJI AKAMTUMBUWA NA JAMBIYA? 
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  Kuna watu wawili tu ambao waliijuwa habari hii. Yule aliyeuwa na yule 
aliyeuliwa. Naam, Allah piya Anajuwa lakini hakuna sehemu yoyote 
katika vitabu vyake ambapo Mirza amesema kuwa Mungu 
alimfahamisha habari  hii. 
 
    Lekhram hakuwapo tena duniyani kuweza kusimuliya tukio hilo. Mtu 
pekee ambaye angeweza kumpa habari ya tukio hilo Mirza ni yule 
aliyefanya mauwaji hayo (muuwaji).  
 
   Kwa maneno mengine, maelezo haya ya Mirza Ghulam yanafichuwa 
uhusiyano wake na muuwaji huyo. Je kuna Ahmadiya/Kadiyani yeyote 
anayeweza kutuambiya Mirza Ghulam alikuwa na uhusiyano wa aina 
gani na muuwaji huyo kiyasi kwamba aliweza kumpatiya maelezo haya 
ya mtu aliyeshuhudiya tukiyo kwa macho yake?  
 
   Na kwa nini Mirza hakumkabidhi muuwaji mikononi mwa Polisi/kama 
kweli muuwaji hakuwa mmoja wa wafuwasi wa Mirza Ghulam, basi je 
haiwezekani kuwa alikuwa muuwaji aliyekodiwa? 
 
Kuhusiyana na hili, maelezo haya mengine ya Mirza Ghulam yana 
jambo muhimu: 
 
“Utabiri wa nabii wa uwongo (mzushi) kamwe hautimii. Mungu 
husimama dhidi yake ili ulimwengu usiangamiye, kama vile Lekhram 
kwa kuudanganya ulimwengu,alitowa tangazo juu yangu kuwa nitakufa 
ndani ya miyaka mitatu. Mbona hakuweza kula njama na muuwaji ili 
utabiri wake utimiye?”  (Roohani Khazain vol. 12 uk. 25) 
 
Nukuu hii inaonesha kuwa Mirza Ghulam alikuwa anajuwa jinsi ya 
kushirikiyana na muuwaji kumuuwa mtu!! 
 
Jarida la Ahmadiya ‘Souvenir’ linaandika hivi: 
 
“Watu wanasema kuwa walisema (mke na mamaake Lekhram) kuwa 
walimuwona muuwaji akishuka ghorofani” (Souvenir uk. 70) 
 
Mirza Bashir Ahmad, mtoto wa Mirza Ghulam kaandika hivi: 
 
“Kauli ya mke wa Lekhram ilisikika, mtu aliyemuuwa Lekhrama baada 
ya kuuwa akapanda ghorofani na kwenda kwenye paa.” (Tabligh-i-
Hidayat uk. 188). 
 
Swali ni hili: Kama Lekhram aliuliwa na malaika kama mubalighi wa 
Ahmadiya wanavyotaka tuamini, alikuwa na haja gani basi ya kuingiya 
katika kundi la waumini na kuviziya apate fursa ya kumuuwa Lekhram 
na kisha baada ya kumuuwa ashuke au kupanda ghorofani? Si 
angeliweza kutokeya na kutoweka mle mle ndani bila kuonwa na mtu 
yeyote. Au Malaika bila kuonekana angeweza tu kuuwa mbele ya 
waumini-hiyo ndiyo ingekuwa ajabu. 
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  Huu ni ushahidi wa kimazingira ambao piya uliifanya Polisi isadiki 
kuwa kulikuwa na njama ambapo Mirza Ghulam piya alihusika . Mara 
mbili Polisi walivamiya nyumba yake lakini Mirza Ghulam naye hakuwa 
mwanafunzi katika jambo hilo: 
 
  “Watu hawa walijuwa fika katika nyoyo zao kuwa hii ilikuwa kazi ya 
Mungu na si mpango wa mtu aliyetowa utabiri, lakini bado kwa maombi 
ya mara kwa mara ya serikali kupekuwa nyumba yangu na kwa kuleta 
heka heka nyingi wakatekeleza mapatano yao na watu wanaoabudiya 
ng’ombe.” (Roohani Khazain vol. 12 uk. 54) 
 
“Mnamo Aprili 8, 1897 nyumba yangu ilipekuliwa” (Roohani Khazain 
vol. 12 Uk. 55).  
 
  Muuwaji katu hakukamatwa, serikali ya Uingereza haikufanya 
chohote zaidi ya kupekuwa nyumba licha ya  kelele nyingi za shutuma 
kutoka kwa wahindu. Ni wazi walilazimika kumkinga pandikizi wao kwa 
mpango mkubwa zaidi.  
 
    
Kisingiziyo kingine cha kushindwa kufanya muujiza 
 
  “Ni kwa sifa gani mtu Muwongo anayekula mizoga eti Mbingu 
imuoneshe ishara na ardhi imuoneshe maajabu yasiyo ya kawaida?” 
(Roohani Khazain vol. 12 uk. 3) 
 
Mirza Ghulam akaandika maneno ya kujihukumu mwenyewe 
 

  “Tunamuona huyo Kiongozi wa Kiroho na piya Hao wanafunzi ni mbwa 
kabisa na mfumo wa maisha yao ni wa kishenzi kabisa ambao wanatowa 
tabiri majumbani na kisha kwa mikono yao wenyewe, kwa ujanja ujanja na 
kwa ghiliba wanajaribu kuzitimiza wenyewe na kuwalazimisha wengine 
wazitimize. (Roozani Khazain vol. 12 uk. 27) 
 
   Mwaliko kwa Khalifa mteule wa Jumuiya ya Ahmadiya, Mirza Masruur 
Ahmad 
 
Tunamwalika Khalifa mpya mteule wa tano, Mirza Masruur Ahmad Qadiani 
kuwa ama ajitokeze na kufanya nasi Mubahila juu ya suwala la Lekhram au 
vinginevyo atangaze kwa kiyapo (kwa sharti la kupata adhabu ya Mungu ikiwa 
anakula kiyapo cha uwongo) kwamba Mirza Ghulam Ahmad hakuhusika na 
mauwaji ya Lekhram, kwamba mauwaji ya Lekhran hayakufanywa kwa 
mikono ya kibinadamu bali malaika na mwisho ni kuwa utabiri wa Mirza 
ulitimiya. 
 
 Ziyara ya Ahmadiya wa zamani, Ahteshamul Haq Abdul Bari nchini 
Ubelgiji 
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  Kiongozi wa harakati dhidi ya Ahmadiya/Ukadiyani mjini Mumbai, India 
alifanya ziyara nchini Ubelgiji mnamo mwezi Desemba mwaka 2003. Wakati 
wa ziyara yake alikutana na mtu aliyerejeya katika Uislamu ambaye alinaswa 
na mtego wa Ahmadiya. 
 
  AlHamdulillah pale Sheikh Ahtesham alipomuelezeya undani halisi wa 
Ahmadiya,  mtu huyo akaikana Jumuiya hiyo. Baada ya hapo akamuwalika 
kwenye Kituo cha Ahmadiya mjini Antwerp ili wawe na majadiliyano na 
mubaligha wa eneo hilo. 
 
 Murabi wa eneo hilo, Nasir Ahmad Sindhi akaitisha mhadhara wa 
kuzungumziya faida za swaumu uliofanywa kwa lugha ya Kiingereza. Wakati 
wa hotuba yake aliielezeya Jumuiya yake kuwa ni Jumuiya inayopenda amani 
na kuwaelezeya Waislamu wengine kuwa ni wanamgambo. 
 
   Alipomaliza hotuba yake,  mbele ya hadhara Ahtesham akajaribu kuuliza 
maswali fulani kuhusu Mirza Ghulam Ahmad Qadiani, mwasisi wa Jumuiya ya 
Ahmadiya lakini akazuiliwa. Hata hivyo baadae akafanikiwa kuzungumza na 
Ahmadiya waliokusanyika hapo juu ya madai ya Mirza Ghulam. 
 
   Murabi Nasir Sindhi alizungumza kwa niyaba ya Ahmadiya. Miongoni mwa 
waliokuwepo ni Bw. Hashmi, Malik Naiim, Khaliq Iqbal, Hafiiz Butt Saheb, 
Chaudhary Mansuur Ahmad Sialkoti na  wengineo. 
 
   Mbele ya watu hao, pakafanyika Mubahila kati ya Ahtesham na Ahmadiya 
juu ya ukweli na uwongo na wakaomba laana ya Allah iwashukiye waongo 
kwa kusema Laanatullah ‘ala-al kadhibiin. 
 
   Bw. Ahtesham piya alimuwomba Bw. Murabi ampatiya seti nzima ya vitabu 
vya Mirza Ghulam Ahmad kwa bei yoyote ile. Kwanza Murabi Saheb aliahidi 
kuwa angempatiya vitabu hivyo lakini baadaye akaghairi.  
 
    Wakati wa mdahalo  Murabbi Sahib na Chaundhry Mansuur Ahmad 
walipata hasira na kuanza kumuapiza yule mtu aliyerudi katika Uislamu na 
kutishiya kumpiga. Sheikh Ahtesham akawakumbusha kuwa vurugu siyo njiya 
ya mahubiri katika Uislamu na akawaambiya kuwa kama wakienda kwenye 
misikiti ya Waislamu watakuta mwenendo tofauti kabisa. 
 
     Tunamuwomba Allah awape tamiizi wafuwasi hawa waliopoteya wa 
Ahmadiya waweze kupambanuwa haki na batili na awape hidaya wafuwate 
njiya sahihi. Amiin 
 
Wa  maa alainaa ila-albalaagh 
 
Wassalaam ala mun-ittaba’a al-huda 
 
Dkt Syed Rashid Ali 


